Câu hỏi:
Xin chào luật sư, em muốn hỏi là: Vợ của em bỏ em đi theo người khác, đi lần này là lần thứ 3 rồi, mẹ vợ kêu về nhưng không về. Vợ em kêu ly dị đi, em kêu lên ký đơn nhưng vợ em không chịu lên. Em với vợ có con gần 4 tuổi, con của em đòi theo mẹ và ngoại. Vậy cho em hỏi em có ly hôn đơn phương được không luật sư?
Em cám ơn.
Luật sư tư vấn:
Khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13 quy định:
"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được..."
Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì bạn hoàn toàn có quyền ly hôn đơn phương với vợ bạn nếu như bạn chứng minh được rằng vợ bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.